nhaban Làm sao để tránh bị lừa khi ủy quyền cho người khác bán nhà?

Thảo luận trong 'Mua Bán Nhà Đà Lạt Lâm Đồng' bắt đầu bởi chungcuazcom, 18/9/18.

    Hỏi: Bố mẹ tôi chuyển sang Đức sống cùng vợ chồng tôi nên tôi muốn nhờ một người họ hàng thay bố mẹ tôi bán căn nhà ở Hà Nội. Vậy bố mẹ tôi phải làm gì để không bị lừa tiền?

    (Vân Anh)

    Trả lời:

    Điều 562 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: “Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định”.

    Theo đó, bố mẹ bạn có thể ủy quyền cho người khác để bán căn nhà đó. Việc ủy quyền phải có văn bản và phải được công chứng.

    [​IMG]
    Chủ nhà có thể ủy quyền cho người khác để bán nhà. Ảnh minh họa: Internet

    Nội dung ủy quyền bao gồm:

    – Thông tin về cá nhân của người ủy quyền và người nhận ủy quyền;

    – Quyền và nghĩa vụ của bên ủy quyền;

    – Quyền và nghĩa vụ của bên nhận ủy quyền;

    – Phạm vi ủy quyền, thời hạn ủy quyền;

    – Đơn phương chấm dứt Hợp đồng ủy quyền.

    Bố mẹ bạn cần lưu ý những điều sau để tránh gặp rủi ro:

    – Thời điểm bàn giao chỉ thực hiện khi bên mua đã thanh toán tiền đầy đủ.

    – Chỉ ủy quyền cho người mà mình hiểu rõ đạo đức, tư cách của họ. Nếu người nhận ủy quyền chưa có kinh nghiệm thì nên nghe tư vấn của những người có chuyên môn về pháp luật.

    – Việc thanh toán chỉ thực hiện ở ngân hàng. Thay vì thanh toán cho người nhận ủy quyền, người mua có thể thanh toán (chuyển khoản) trực tiếp vào tài khoản của bố mẹ bạn.

    Luật sư Đỗ Trọng Linh
    Công ty Luật Bảo An, Hà Nội
    (Theo Vnexpress)
    1. Nơi ở:

      Đam Rông
    2. Tình Trạng:

      Vip
    3. Giá:

      0 VNĐ
    4. Số Điện Thoại:

      0986280569
    5. Địa Chỉ:

      Hà Nội
    6. Thông Tin:

      18/9/18, 0 Phản hồi, 20 Đọc
  1. chungcuazcom Member
    39
    0
    6
    chungcuazcom

    chungcuazcom Member Thượng Đế

    Tham gia ngày:
    8/12/17
    Bài gửi:
    39
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Giới tính:
    Nam
    Hỏi: Bố mẹ tôi chuyển sang Đức sống cùng vợ chồng tôi nên tôi muốn nhờ một người họ hàng thay bố mẹ tôi bán căn nhà ở Hà Nội. Vậy bố mẹ tôi phải làm gì để không bị lừa tiền?

    (Vân Anh)

    Trả lời:

    Điều 562 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: “Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định”.

    Theo đó, bố mẹ bạn có thể ủy quyền cho người khác để bán căn nhà đó. Việc ủy quyền phải có văn bản và phải được công chứng.

    [​IMG]
    Chủ nhà có thể ủy quyền cho người khác để bán nhà. Ảnh minh họa: Internet

    Nội dung ủy quyền bao gồm:

    – Thông tin về cá nhân của người ủy quyền và người nhận ủy quyền;

    – Quyền và nghĩa vụ của bên ủy quyền;

    – Quyền và nghĩa vụ của bên nhận ủy quyền;

    – Phạm vi ủy quyền, thời hạn ủy quyền;

    – Đơn phương chấm dứt Hợp đồng ủy quyền.

    Bố mẹ bạn cần lưu ý những điều sau để tránh gặp rủi ro:

    – Thời điểm bàn giao chỉ thực hiện khi bên mua đã thanh toán tiền đầy đủ.

    – Chỉ ủy quyền cho người mà mình hiểu rõ đạo đức, tư cách của họ. Nếu người nhận ủy quyền chưa có kinh nghiệm thì nên nghe tư vấn của những người có chuyên môn về pháp luật.

    – Việc thanh toán chỉ thực hiện ở ngân hàng. Thay vì thanh toán cho người nhận ủy quyền, người mua có thể thanh toán (chuyển khoản) trực tiếp vào tài khoản của bố mẹ bạn.

    Luật sư Đỗ Trọng Linh
    Công ty Luật Bảo An, Hà Nội
    (Theo Vnexpress)
     
    Đang tải...
Đang tải...